ਟਰੰਪ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਨੇ ਚੋਣਾਂ ਨੂੰ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ, ਪਰ ਹੋਰ ਵੀ ਹੈਰਾਨੀ ਹੋਵੇਗੀ

ਟਰੰਪ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਨੇ ਚੋਣਾਂ ਨੂੰ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ, ਪਰ ਹੋਰ ਵੀ ਹੈਰਾਨੀ ਹੋਵੇਗੀ

ਇਹ ਉਹੀ ਸਦਮਾ ਸੀ, ਜਦੋਂ ਮਾਰਚ 1981 ਵਿਚ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਰੋਨਾਲਡ ਰੀਗਨ ਨੂੰ ਗੋਲੀ ਮਾਰੀ ਗਈ ਸੀ: “ਓਹ ਮੇਰਾ ਦੇਵਤਾ, ਇਹ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਹੈ, ਕੀ ਉਹ ਠੀਕ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਹੈ?” ਵ੍ਹਾਈਟ ਹਾਊਸ ਵਿੱਚ ਕੌਣ ਇੰਚਾਰਜ ਹੈ? ਦੇਸ਼ ਕੌਣ ਚਲਾ ਰਿਹਾ ਹੈ? ਅੱਗੇ ਕੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ?

ਰੀਗਨ ਗੰਭੀਰ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਜ਼ਖ਼ਮੀ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਉਸਦਾ ਆਪਰੇਸ਼ਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। (ਉਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੂੰ ਪੁੱਛਿਆ, “ਮੈਨੂੰ ਉਮੀਦ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਸਾਰੇ ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਹੋ।)

ਹਾਲਾਂਕਿ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਟਰੰਪ, ਜਿਸ ਨੇ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਇਹ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਕਿ ਉਸ ਨੇ COVID-19 ਦਾ ਟੈਸਟ ਪਾਜ਼ੇਟਿਵ ਕੀਤਾ ਸੀ, ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਵਾਲਟਰ ਰੀਡ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿਚ ਹੈ, ਪਰ ਵਾਇਰਸ ਅਜੇ ਵੀ ਉਸ ਦੇ ਸਰੀਰ ਦੇ ਅੰਦਰ ਗੋਲੀਆਂ ਚਲਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਰੀਗਨ ਠੀਕ ਹੋ ਗਿਆ ਅਤੇ ਉਸਨੇ ਦੋ ਪੂਰੇ ਕਾਰਜਕਾਲ ਦੀ ਸੇਵਾ ਕੀਤੀ। ਟਰੰਪ ਆਪਣੇ ਦੂਜੇ ਲਈ ਜੋ ਕੁਝ ਵੀ ਹੈ, ਉਸ ਨਾਲ ਲੜ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਤਣਾਅ ਦੇ ਤਹਿਤ ਵੀ, ਤੁਰੰਤ ਬਾਅਦ, ਕਮਾਂਡ ਦੀ ਲੜੀ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਵਿਘਨ ਨਹੀਂ ਪਿਆ ਹੈ। ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਹੁਦੇ ਲਈ ਲਗਾਤਾਰ ਕਤਾਰਾਂ ਵਿਚ ਲੱਗੇ ਅਗਲੇ ਪ੍ਰਿੰਸੀਪਲ, ਉਪ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਮਾਈਕ ਪੇਂਸ ਅਤੇ ਸਦਨ ਦੀ ਸਪੀਕਰ ਨੈਂਸੀ ਪੇਲੋਸੀ ਠੀਕ ਅਤੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹਨ।

ਅਜੇ ਕੋਈ ਸਪੱਸ਼ਟ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ – ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਉਪ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਲਈ 25ਵੀਂ ਸੋਧ ਦੇ ਪ੍ਰਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ ਤਾਂ ਕਿ ਟਰੰਪ ਅਸਮਰੱਥ ਹੋ ਜਾਣ ਤਾਂ ਉਹ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕੰਮ ਕਰਨ। ਅੱਜ ਦੀ ਤਕਨੀਕ ਲਿੰਡਨ ਜਾਨਸਨ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਝਾੜੀਆਂ ਤੱਕ ਦੇ ਟੈਲੀਫ਼ੋਨਾਂ ਨਾਲੋਂ ਕਿਤੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਮਾਂਡ-ਐਂਡ-ਕੰਟਰੋਲ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਂਦੀ ਹੈ।

ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਟਰੰਪ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਸਿਰਫ਼ 32 ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਵਾਪਰੀ ਸੀ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਇਸ ਪੂਰੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਹੁਦੇ ਦੌਰਾਨ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਬੇਮਿਸਾਲ ਹੈ। ਇਹ ਕਿ ਵਾਇਰਸ ਆਪਣੇ ਘੇਰੇ ਦਾ ਵਧੇਰੇ ਦਾਅਵਾ ਕਰਦਾ ਜਾਪਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਸਾਬਕਾ ਸਲਾਹਕਾਰ ਕੈਲੀਨੇ ਕੋਨਵੇ ਅਤੇ ਮੁਹਿੰਮ ਮੈਨੇਜਰ ਬਿਲ ਸਟੀਪਿਨ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ, ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਚਿੰਤਾਜਨਕ ਹੈ।

ਕੁਝ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਟਰੰਪ ਅਤੇ ਸਾਬਕਾ ਉਪ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਜੋ ਬਿਡੇਨ ਵਿਚਕਾਰ ਬੇਕਾਬੂ ‘ਬਹਿਸ’ ਦੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਬਾਰੇ ਚਰਚਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਮੈਂ ਲਿਖਿਆ ਕਿ ਉਸ ਮੰਚ ‘ਤੇ ਟਰੰਪ ਦੇ ਧਮਾਕੇਦਾਰ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਦੇ ਸਾਰੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, “ਵਾਈਲਡਕਾਰਡ ਵੀ ਹਨ ਜੋ ਖੇਡ ਣ ਲਈ ਆ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਕੋਈ ਵੀ ਕੋਰੋਨਵਾਇਰਸ ਤੋਂ ਪ੍ਰਤੀਰੋਧੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਜੇ ਟਰੰਪ ਜਾਂ ਬਿਡੇਨ ਬਿਮਾਰ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਇਸ ਨਾਲ ਦੌੜ ਬਦਲ ਜਾਵੇਗੀ।

ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ, ਖੱਬੇ ਪਾਸੇ, COVID ਨੂੰ ਬਰਖਾਸਤ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਜੋ ਬਿਡੇਨ ਨੇ ਆਪਣੀ ਚੋਣ ਮੁਹਿੰਮ ਦੌਰਾਨ ਸਾਵਧਾਨੀਆਂ ਵਰਤਲਈਆਂ ਹਨ।

ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ, ਖੱਬੇ ਪਾਸੇ, COVID ਨੂੰ ਬਰਖਾਸਤ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਜੋ ਬਿਡੇਨ ਨੇ ਆਪਣੀ ਚੋਣ ਮੁਹਿੰਮ ਦੌਰਾਨ ਸਾਵਧਾਨੀਆਂ ਵਰਤਲਈਆਂ ਹਨ।

 

ਟਰੰਪ ਦਾ ਮਜ਼ਬੂਤ ਸੂਟ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਆਉਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਫਰਵਰੀ ਤੋਂ ਲੈਕੇ ਹੁਣ ਤੱਕ 22 ਮਿਲੀਅਨ ਨੌਕਰੀਆਂ ਨੂੰ ਬਹਾਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਪਰ ੰਤੂ ਉਹ ਅਜੇ ਵੀ ਮਹਾਨ ਮੰਦੀ ਦੇ ਸਮੁੱਚੇ ਦੌਰਾਨ ਗੁਆਚੀਆਂ ਨੌਕਰੀਆਂ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹਨ। ਬਿਡੇਨ ਇਹ ਦਲੀਲ ਦੇਵੇਗਾ ਕਿ ਉਸ ਨੇ 2009 ਵਿਚ ਓਬਾਮਾ ਦੇ ਆਰਥਿਕ ਸੁਧਾਰ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕੀਤੀ ਸੀ – ਇਹ ਉਸ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਬਣਨ ਦੇ ਪਹਿਲੇ 100 ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ-ਅੰਦਰ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ 10 ਸਾਲ ਾਂ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਹੋਇਆ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹ ਕਹਿਣਗੇ, “ਮੈਂ ਦੁਬਾਰਾ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹਾਂ। 31 ਦਿਨ ਬਾਕੀ ਹਨ। ਹੋਰ ਵੀ ਹੈਰਾਨੀ ਹੋਵੇਗੀ।

Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Translate »
%d bloggers like this: